Bản đồ quy hoạch

Huyện Đức Trọng đề xuất đầu tư loạt dự án khu dân cư, đô thị hơn 160.000 tỷ đồng trong quy hoạch Lâm Đồng

Lớn nhất trong số này là dự án Khu đô thị Liên Khương – Prenn diện tích 3.500 ha, tổng mức đầu tư dự kiến khoảng 141.144 tỷ đồng.

Ngày 4/5, UBND huyện Đức Trọng có công văn bản gửi Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Lâm Đồng về việc đăng ký danh mục dự án ưu tiên đầu tư vào quy hoạch tỉnh thời kỳ

Cụ thể, đối với lĩnh vực công nghiệp, UBND huyện Đức Trọng đề xuất bổ sung vào quy hoạch khu công nghiệp Phú Bình (xã Phú Hội) rộng 246 ha với tổng mức đầu tư 2.500 tỷ đồng.

Đối với lĩnh vực thương mại dịch vụ – du lịch nghỉ dưỡng, huyện Đức Trọng đề xuất bổ sung 4 dự án.

Trong đó, dự án khu phức hợp Nam sân bay (Khu công nghệ cao, TTTM-VP, phi thuế quan, khách sạn sân bay, căn hộ cao cấp, logistic hết hợp triển lãm) tại xã Liên Hiệp với diện tích 492 ha; dự án trung tâm thương mại dọc quốc lộ 20, đoạn qua thị trấn Liên Nghĩa quy mô 1.000 tỷ đồng; dự án khu dịch vụ, thương mại Nam Sơn quy mô gần 100 ha với vốn đầu tư 1.500 tỷ đồng; dự án chợ Tân Hội kết hợp dịch vụ thương mại quy mô 100 tỷ đồng.

Đối với các dự án khu dân cư, đô thị, địa phương đề xuất bổ sung 8 dự án quy mô lớn thuộc danh mục dự án ưu tiên đầu tư vào quy hoạch tỉnh thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050.

Trong đó, dự án Khu đô thị Liên Khương – Prenn diện tích 3.500 ha, với tổng mức đầu tư dự kiến khoảng 141.144 tỷ đồng. Mục tiêu của dự án nhằm đầu tư xây dựng, kinh doanh khu đô thị thương mại hiện đại.

Dự án Khu đô thị Nam sông Đa Nhim tại thị trấn Liên Nghĩa diện tích 153,6 ha, với tổng mức đầu tư dự kiến khoảng 2.594,5 tỷ đồng. Mục tiêu đầu tư của dự án nhằm xây dựng nhà ở đô thị, kinh doanh dịch vụ bất động sản tại khu đô thị, cung ứng dịch vụ lưu trú cho du khách trong và ngoài nước, kinh doanh dịch vụ phục vụ nhu cầu giải trí và thể dục thể thao, kinh doanh dịch vụ ăn uống.

Dự án Khu đô thị mới phía Bắc dự án Nam sông Đa Nhim quy mô 130 ha với vốn đầu tư 2.508 tỷ đồng; dự án Khu đô thị mới phía Nam dự án Nam sông Đa Nhim (khu 1 rộng 153 ha) quy mô 3.273 tỷ đồng; Khu đô thị mới phía Nam dự án Nam sông Đa Nhim (khu 2 rộng 220 ha) có vốn đầu tư 4.245 tỷ đồng. Ba dự án này nằm tại thị trấn Liên Nghĩa.

Khu đô thị mới phía Nam dự án Nam sông Đa Nhim (khu 3 rộng 42 ha) với vốn đầu tư 593 tỷ đồng; Khu dân cư kế cận Khu công nghiệp Phú Bình quy mô gần 36 ha với vốn đầu tư trên 502 tỷ đồng; Nhà ở công nhân tại khu công nghiệp Phú Hội quy mô khoảng 100 tỷ đồng. Các dự án thuộc xã Phú Hội, huyện Đức Trọng.

UBND huyện Đức Trọng cũng đã đề xuất bổ sung dự án bệnh viện chất lượng cao 11,5 ha tại thị trấn Liên Nghĩa, quy mô 1.000 giường bệnh với tổng mức đầu tư dự kiến 1.500 tỷ đồng.